Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Chuyển đến trang : Previous  1, 2, 3, 4, 5  Next

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 2 trong tổng số 5 trang]

26Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 28/12/2009, 15:24

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
nói thật chị k biết ngta goi thế nào là vặn thừng trái vặn thừng phải :"> nhưng đan vặn thừng có một nguyên tắc rất đơn giản, em nhìn theo hình sản phẩm mẫu, nếu thấy các mũi vặn nó nằm trên thì rời mũi sang cable needle và giữ bên trên sản phẩm rồi đan, nếu thấy nó nằm dưới thì giữ cable needle ở bên dưới rồi đan thôi, đan ra thấy nó giống hình mẫu là đan đúng, nếu ngược thì sửa lại. Mới đan chưa chắc chắn thì đan xong 6 mũi vặn thừng là phải soi nó ngay nhé Razz
Theo chị hiểu trong hướng dẫn này thì vặn thừng phải là đặt cable needle bên trên và vặn thừng trái là đặt bên dưới.

27Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 28/12/2009, 15:38

heogay48

heogay48
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
chocomint đã viết:nói thật chị k biết ngta goi thế nào là vặn thừng trái vặn thừng phải :"> nhưng đan vặn thừng có một nguyên tắc rất đơn giản, em nhìn theo hình sản phẩm mẫu, nếu thấy các mũi vặn nó nằm trên thì rời mũi sang cable needle và giữ bên trên sản phẩm rồi đan, nếu thấy nó nằm dưới thì giữ cable needle ở bên dưới rồi đan thôi, đan ra thấy nó giống hình mẫu là đan đúng, nếu ngược thì sửa lại. Mới đan chưa chắc chắn thì đan xong 6 mũi vặn thừng là phải soi nó ngay nhé Hỏi đan khăn - Page 2 252296
Theo chị hiểu trong hướng dẫn này thì vặn thừng phải là đặt cable needle bên trên và vặn thừng trái là đặt bên dưới.
ok, thanks chị nhiều, e cũng thích tự mày mò 1 tí vì mày mò xong chắc e sẽ nhớ lâu hơn Hỏi đan khăn - Page 2 571279 Hỏi đan khăn - Page 2 9273

28Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 29/12/2009, 10:17

yangthien

yangthien
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Hàng 18 đan như thế nào đấy bạn???? Hỏi đan khăn - Page 2 358726

29Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 29/12/2009, 10:22

heogay48

heogay48
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
yangthien đã viết:Hàng 18 đan như thế nào đấy bạn???? Hỏi đan khăn - Page 2 358726
có phải bạn hỏi cái khăn của mình màu hồng ở trên ko? k là viết tắt cho "knit" là mũi xuống còn p là viết tắt cho "purl" là mũi lên bạn ạh. "Row 18: Purl" có nghĩa là cả hàng 18 bạn đan mũi lên hết luôn Hỏi đan khăn - Page 2 584639

30Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 29/12/2009, 10:25

yangthien

yangthien
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
uk...thank ban nhieu nha....hj Hỏi đan khăn - Page 2 717650

31Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 30/12/2009, 06:36

chaidaugio

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
heogay đã viết:
chaidaugio đã viết:Hỏi đan khăn - Page 2 568371 Heogay ơi! bạn có thể ghi chart bằng tiếng việt không ? mình chưa hiểu chart bạn ghi Hỏi đan khăn - Page 2 396640
Bạn thử dịch đi, dễ lắm, mình copy kái hướg dẫn cho bạn đây Hỏi đan khăn - Page 2 34896
- K là mũi xuống, P là mũi lên (vd K11 là đan xuống 11 mũi, p2 là đan lên 2 mũi,...)
- st = mũi đan
- CO là cast on (bắt mũi)
- BO là bind off (đan chốt khăn)
- [...]: phần trong ngoặc vuông là phần cần đan lặp lại.
Vd: [K2, p2] 2 times = đan [2 xuống, 2 lên] x 2 lần
Cám ơn Heogay, mình đan được 1 đoạn rồi, trông xinh lắm. Hỏi đan khăn - Page 2 847731

32Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 3/1/2010, 18:22

thuonghoaihoaithuong

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
bạn heogay ơi t muốn đan cho con trai thế có nhỏ quá không

33Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 3/1/2010, 21:51

heogay48

heogay48
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
thuonghoaihoaithuong đã viết:bạn heogay ơi t muốn đan cho con trai thế có nhỏ quá không
mình cũng ko bít nữa bạn ơi! nhỏ hay ko là tuỳ vào người bạn muốn đan cho chứ! mình cũng đâu có phải chuyên gia về loại khăn này đâu Hỏi đan khăn - Page 2 935434 . nhưg theo mình thì nếu bạn chọn màu phù hợp và đan ko quá chặt tay thì con trai quàng cũng đc lắm. bạn cũng nhìn thấy ảnh cái a đẹp trai trên kia quàng khăn này màu đỏ rồi đó Hỏi đan khăn - Page 2 584639

mình thấy có kiểu đan này, cũng chỉ có lên xuống thôy ma` có lẽ hợp với con trai hơn, bạn thử xem sao:
Hỏi đan khăn - Page 2 Untitled-1

Bắt 34 mũi
- 3 hàng đầu: đan xuống hết (3 hàng đều là Knit)
- Hàng 4,5: 2k, (3k, 3p) lặp lại đến khi còn 2 mũi, 2k
- Hàng 6: 2k, 1p, (3k, 3p) lặp lại đến khi còn 7 mũi, 3k, 2p, 2k
- Hàng 7: 4k, (3p, 3k) lặp lại đến hết
- Hàng 8: 2k, 2p, (3k, 3p) lặp lại đến khi còn 6 mũi, 3k, 1p, 2k
- Hàng 9: 3k, (3p, 3k) lặp lại đến khi còn 7 mũi, 3p, 4k
- Hàng 10, 11: 2k, (3p, 3k) lặp lại đến khi còn 2 mũi, 2k
- Hàng 12: giống H9
- Hàng 13: giống H8
- Hàng 14: giống H7
- Hàng 15: giống H6
- Hàng 16, 17: giống H4,5
- Hàng 18, 19: giống H7,6
- Hàng 20, 21: giống H9,8
- Hàng 22, 23: giống H10,11
- Hàng 24, 25: giống H8,9
- Hàng 26, 27: giống H6,7
Sau 27 hàng này lại lặp lại

Chúc bạn có chiếc khăn như ý naz! Hỏi đan khăn - Page 2 34896

34Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 4/1/2010, 19:19

thuonghoaihoaithuong

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
cảm ơn heogay nhìu nha :hoa:

35Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 4/1/2010, 19:30

thuonghoaihoaithuong

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
ah` quên ,nên đan len gì hả bạn ui , chỉ t với :dan:

36Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 4/1/2010, 20:17

ngocquyen89

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
[img:e59b]http://www.danmoc.net/forum-f8/Hỏi đan khăn - Page 2 52490328.th[/img][img][/img]mọi người có thể chỉ mình cách đan áo len này được ko ạ

37Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 4/1/2010, 22:05

Hoài Thu

Hoài Thu
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Hyhy. Đẹp quá Các Chỵ ạk. Kiểu này em pải đan cho ông anh zai 1 cái mới đc. Hyhy

38Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 5/1/2010, 08:59

bacbaraneo

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
em không bít kết thúc mẫu đan
và làm tua cho khăn.hic2
giúp em với

39Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 5/1/2010, 09:26

nghiagianganh

nghiagianganh
Cuộn len to
Cuộn len to
Em tìm hiểu trong phần kiến thức cơ bản nhé, có đầy đủ những thắc mắc của em đấy.

40Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 5/1/2010, 22:16

heogay48

heogay48
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
thuonghoaihoaithuong đã viết:ah` quên ,nên đan len gì hả bạn ui , chỉ t với Hỏi đan khăn - Page 2 31898
Mìh nghĩ đan len bình thường giống như cái khăn trên là ok Hỏi đan khăn - Page 2 34896

41Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 5/1/2010, 23:20

heogay48

heogay48
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
chị nghiagianganh ơi, nhân tiện có chị ở đây, chị cho e hỏi 1chút. e đã đặt câu hỏi này bên topic http://www.danmoc.net/forum-f15/topic-t677.htm rồi nhưng tình hình là chưa có triển vọng đc trả lời, mà e thì thèm đan lắm rồi Hỏi đan khăn - Page 2 699102. e muốn đan cái khăn màu cam trong hình này:

Hỏi đan khăn - Page 2 4114139064_cfaca3fcde_o

Rosa đã viết:Sau mt hi ngâm cu thì Rosa thy cái chart này sai khá nhiu ch, đây là phn đã chnh li:

Mu đan là bi s ca 10+1

Gy 61 mũi.

Hàng 1 và tt c các hàng có s l (mt trái): Đan lên

Hàng 2: 3 xung , *mũi xung chp 2, mũi vòng, 1 xung, mũi vòng, ssk ( di 2 mũi theo chiu t trên xung t que đan trái sang que đan phi, dùng que đan trái móc 2 si len va chuyn theo chiu t dưới lên sau đó đan xung bt), 5 xung. Lp li t *, vòng lp cui cùng kết thúc vi 3 mũi xung thay vì 5 xung.

Hàng 4: 2 xung, *mũi xung chp 2, 1 xung, mũi vòng, 1 xung, mũi vòng, 1 xung, ssk, 3 xung. Lp li *, kết thúc vi 2 mũi xung.

Hàng 6: 1 xung, *mũi xung chp 2, 2 xung, mũi vòng, 1 xung, mũi vòng, 2 xung, ssk, 1 xung. Lp li * cho đến hết.

Hàng 8: Mũi xung chp 2, * 3 xung, mũi vòng, 1 xung, mũi vòng, 3 xung, 1 mũi di xung, mũi xung chp 2, chuyn mũi di qua đu mũi chp 2. Lp li * đến khi còn 9 mũi cui, đan 3 mũi xung, mũi vòng, 1 xung, mũi vòng, 3 xung, ssk.

Hàng 10: 1 xung, * mũi vòng, ssk, 5 xung, mũi xung chp 2, mũi vòng, 1 xung. Lp li t * cho đến hết.

Hàng 12: 1 xung, *mũi vòng, 1 xung, ssk, 3 xung, mũi xung chp 2, 1 xung, mũi vòng, 1 xung. Lp li t * đến hết.

Hàng 14: 1 xung, *mũi vòng, 2 xung, ssk, 1 xung, mũi xung chp 2, 2 xung, mũi vòng, 1 xung. Lp li t * đến hết.

Hàng 16: 1 xung, *mũi vòng, 3 xung, 1 mũi di xung, mũi xung chp 2, chuyn mũi di qua đu mũi chp 2, 3 xung, mũi vòng, 1 xung. Lp li t * đến hết.

Lp li t hàng 1 đến hàng 16 thêm 5 ln na , ước chng khong 40 cm t đim gy mũi đến mép đan , sau đó :

Hàng 1 (mt trái) : Đan lên
Hàng 2 (mt phi): Đan xung

Đan kết thúc.

Lưu ý:
- Khăn này nên đan cht tay 1 chút.
- Hướng dn mũi ssk có th xem đây:
https://www.youtube.com/watch?v=RGwcYW3GG3M
- Khi đan (1 mũi di xung, mũi chp 2, chuyn mũi di qua đu mũi chp 2) chính là các bn đang đan mũi chp 3 bên trái . Hướng dn có th xem trong các mũi đan căn bn.

e muốn hi: trong phn các mũi đan căn bn thì mũi di xung là nhc mũi đan ra theo chiu mũi lên, nhưng mũi chp 3 bên trái thì khi nhc mũi đan ra li nhc theo chiu mũi xung. Vy 2 cái đó có ging nhau ko và phi làm như thế nào thì mi đúng? Chị giúp e với ạ! Hỏi đan khăn - Page 2 396640

42Hỏi đan khăn - Page 2 Empty hix 6/1/2010, 02:20

lulu

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
nói thật là e ko có hỉu cho lém. chị có clip hướng dẫn hoặc hình minh hoạ ko?
Hỏi đan khăn - Page 2 396640

43Hỏi đan khăn - Page 2 Empty lulu 6/1/2010, 02:25

lulu

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
các chị có ai bis đan mũ (kiểu mũ đổ) chỉ dùm e mí. em mơ ước đan được một cái mũ lâu lém oy mà chưa có thực hiện được^^

44Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 6/1/2010, 10:04

nghiagianganh

nghiagianganh
Cuộn len to
Cuộn len to
Cảm ơn em đã tin tưởng khi hỏi chị nhé. Thực ra chị không nhiều kinh nghiệm đâu. Khi em hỏi, chị cũng phải thử lại rồi mới dám trả lời em.
Em thấy không, để ý một chút ta sẽ thấy trong cách dùng từ:
1 mũi di xung 1 mũi di có sự khác nhau đúng không? Ở đây họ phân biệt rõ bởi từ "xuống". Đúng là kiến thức cơ bản giới thiệu mũi dời là theo chiều mũi lên, vì như thế khi chuyển sang que đan phải, hướng của mũi đan không thay đổi (sử dụng trong đan mũi vặn thừng chẳng hạn). Còn ở chart hướng dẫn này họ hướng dẫn rõ là "1 mũi dời xuống" tức là ta sẽ dời 1 mũi từ que đan trái sang que đan phải theo chiều mũi xuống (1 mũi dời nhưng cụ thể hơn là dời xuống). Như vậy cả 2 cách dời mũi đều không sai, nhưng là để vận dụng vào các chart đan cụ thể, tuỳ từng chart sẽ sử dụng cách nào cho phù hợp. Ở trường hợp của chiếc khăn em thích, chart hướng dẫn sử dụng rõ "1 mũi dời xuống" là như thế đó.

À em đan xong chiếc khăn màu hồng theo mẫu chiếc vặn thừng tím chưa? Em chập mấy sợi? Có đẹp không? Chị đan được mấy cái liền rồi đấy (nhưng mà là cho bảo bối, mỗi chiếc hết có 1 cuộn len, đan vèo cái là xong, đan đồ tí hon thích thật). Bữa trước cho bảo bối đi ăn sáng ở cửa hàng cháo dinh dưỡng, các mẹ cứ hỏi mua chiếc khăn ở đâu mà yêu thế. Thế nên chị đang có kế hoạch rảnh rỗi là đan thật nhiều chiếc khăn tí hon như thế (toàn màu đỏ luôn) để đầu năm làm quà cho các bé cho may mắn. Hỏi đan khăn - Page 2 33956

45Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 6/1/2010, 16:41

heogay48

heogay48
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
e phải cảm ơn chị chứ sao chị lại cảm ơn e ạ Hỏi đan khăn - Page 2 699102 . mừ chị ơi, đây là e trích nguyên văn từ topic Các mũi đan căn bản - Page 3:

Rosa đã viết:Mũi dời xuống (Slip Stitch)

Ký hiệu:Hỏi đan khăn - Page 2 Slip
Viết tắt: SL

Hỏi đan khăn - Page 2 Slip110 Mũi que đan phải cho vào mũi đầu tiên trên que đan trái theo chiều mũi tên. Chú ý sợi len để ở phía sau.

Hỏi đan khăn - Page 2 Slip210 Chuyển (dời) mũi này sang que đan phải. Mũi màu đỏ được gọi là mũi dời (hay mũi chuyển). Mũi tiếp theo đan bình thường.
Như vậy theo hướng dẫn này thì mũi dời xuống lại là nhấc mũi đan ra theo chiều mũi lên đúng ko ạ? đây chính là điểm khác với mũi chập 3 bên trái và làm e ko hiểu đấy ạ Hỏi đan khăn - Page 2 396640

Cái khăn vặn thừng e đan rồi, đó ko phải là màu hồng đâu chị. màu boóc đô đấy ạ Hỏi đan khăn - Page 2 584639 (e ko thích màu hồng đâu Hỏi đan khăn - Page 2 358726 ) . e chập 2 sợi thôy chị ạ, nhưng cái khăn hơi quá dày và cứng so với mong muốn của e, 2 bên mép lại cứ quăn tít vào nữa. e đã dùng bàn là là cho nó phẳng nhưng vô ích Hỏi đan khăn - Page 2 396640 . đâm ra e tháo hết ra và quyết định đan cái khăn mà e đang hỏi chị đấy ạ Hỏi đan khăn - Page 2 699102 . e có chụp ảnh lại nè:

Hỏi đan khăn - Page 2 DSC00663

đẹp quá chị nhỉ, e thích lắm nhưng chắc e sẽ đan kái khăn khác thôi, có lẽ len nhỏ hơn cho đỡ dày Hỏi đan khăn - Page 2 584639

46Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 6/1/2010, 17:00

nghiagianganh

nghiagianganh
Cuộn len to
Cuộn len to
Tại bữa trước em post hình cuộn len, chắc do chụp trên tầng có nhiều nắng nên chị thấy là màu hồng. Còn về mũi dời em thắc mắc thì đúng là khó giải thích thật. Chị cũng không biết phải giải thích thế nào cho đúng chuẩn kiến thức nữa. Nhưng theo chị hiểu thì mũi dời xuống ở chart này là dời theo chiều đan mũi xuống.
Nếu em chập 2 sợi mà làm khăn dày và cứng thì em có thể đổi que đan số to hơn xem, khăn sẽ rộng ngang hơn và bớt cứng đi. Chị thấy thích mẫu này lắm, chị vốn thích vặn thừng và quả trám mà. Len của chị chắc sợi cũng bằng của em, để hôm nào chị cũng chập đôi đan một chiếc cho mình (hai mẹ con làm một cặp Hỏi đan khăn - Page 2 252296 )

47Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 6/1/2010, 17:28

heogay48

heogay48
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
vâng. e cám ơn chị nhiều lắm Hỏi đan khăn - Page 2 847731 . cho e hỏi chị 2 câu nữa nhá Hỏi đan khăn - Page 2 571279 :

1- "Tw2 : Twisted stitch 2 = đan xung mũi th 2 trên que đan trái ri đan xung vào mũi th 1, tut 2 mũi này ra khi que đan trái." -> e tìm khắp nơi mà ko thấy cái clip nào hướng dẫn cái này. theo e hiểu thì câu này có nghĩa là: đan xuống vào mũi thứ 2 trên que đan trái nhưng ko tuột mũi đan ra khỏi que đan mà tiếp tục đan xuống vào mũi thứ 1 rồi mới tuột cả 2 mũi đan ra. ko biết e hiểu thế có đúng ko ạ?

2- "Gy 38 mũi.
Vi
n: Đan 8 hàng mũi ht go. Hàng th 8 tăng thêm 6 mũi gia 4 mũi đu và 4 mũi cui – được 44 mũi."

"Vin: đan 8 hàng mũi ht go, chú ý hàng đu tiên gim 6 mũi gia 4 mũi đu và 4 mũi cui. Còn 38 mũi. Đan kết thúc khăn."

-> e muốn hỏi: ở đây tăng mũi và giảm mũi nên dùng mũi gì ạ? (tức là theo kinh nghiệm của chị thôi í ạ Hỏi đan khăn - Page 2 699102 ). Và khi tăng mũi thì mình chia đều ra cứ 5 mũi thì tăng 1 mũi hả chị? (vì mình phải tăng 6 mũi giữa 30 mũi mà). Chị giúp e với naz! Hỏi đan khăn - Page 2 33956

48Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 6/1/2010, 20:42

nghiagianganh

nghiagianganh
Cuộn len to
Cuộn len to
Câu 1 em hiểu như thế là đúng rồi đấy, cách này làm cho mũi đan xoắn vào nhau Twisted là xoắn mà

Hỏi đan khăn - Page 2 Alt-rows-twisted

Còn tăng mũi thì chị thường dùng Yo, giảm thì thường dùng giảm trái hoặc đan mũi chập 2. Cũng tuỳ từng chart em ạ. Cũng có chart yêu cầu tăng mũi bằng Yo nhưng lại phải tránh có lỗ ở mặt sản phẩm. Không biết chart của em thế nào?

49Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 8/1/2010, 00:38

luongthugiang

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
heogay ơi bạn đã đan xong cái khăn đầu tiên bạn hỏi chưa?

50Hỏi đan khăn - Page 2 Empty Re: Hỏi đan khăn 8/1/2010, 15:48

heogay48

heogay48
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
nghiagianganh đã viết:Câu 1 em hiểu như thế là đúng rồi đấy, cách này làm cho mũi đan xoắn vào nhau Twisted là xoắn mà

Hỏi đan khăn - Page 2 Alt-rows-twisted

Còn tăng mũi thì chị thường dùng Yo, giảm thì thường dùng giảm trái hoặc đan mũi chập 2. Cũng tuỳ từng chart em ạ. Cũng có chart yêu cầu tăng mũi bằng Yo nhưng lại phải tránh có lỗ ở mặt sản phẩm. Không biết chart của em thế nào?
Mẫu khăn M028 trog topic Khăn, mũ, găng tay, túi xách đó chị. hình đây ne`:

Hỏi đan khăn - Page 2 Zurich_1_lg
e chẳng thích mẫu này chút nào nhưng bà chị e lại thích nên "thuê" e đan, khổ thế đấy Hỏi đan khăn - Page 2 396640

mà sao e ko thấy phòng trưng bày nào của chị trong chỗ Cây nhà lá vườn thế ạ? e nghĩ chị phải đan nhiều chứ, sao ko chụp ảnh show cho mọi người cùng xem? Hỏi đan khăn - Page 2 915210

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 2 trong tổng số 5 trang]

Chuyển đến trang : Previous  1, 2, 3, 4, 5  Next