Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Chuyển đến trang : Previous  1, 2, 3, 4  Next

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 2 trong tổng số 4 trang]

malen

malen
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
thuhoaiyb đã viết:

Vậy bạn post chart chữ lên đi cho cả nhà cùng xem. Cố gắng post chi tiết từ đầu tới cuối nhé. Mình muốn đan cho em bé nhà mình một cái. Cảm ơn bạn
mấy cái ấy đều là mẫu người lớn, nếu mẫu trẻ em thì 1 là đan số mũi ấy nhưng đan kim nhỏ và len sợi nhỏ, len cotton hay baby thì chỉ đan 1 sợi thôi, mấy cái mũ ấy mình đan kim to lắm ^^ sợi chập đôi nữa cơ.
bạn muốn cái nào mình sẽ chỉ cho ban. chứ cả ba cái mũ đan vặn thừng của mình nó là ba kiểu khác nhau ^^

http://meomeohana.wordpress.com

meovang63

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
malen đã viết:[img]hì hì,em tự làm đấy ạ - Page 2 Dsc00371sq [/img]
hì hì,em tự làm đấy ạ - Page 2 Dsc04166dn
hì hì,em tự làm đấy ạ - Page 2 Dsc04179n
hì hì,em tự làm đấy ạ - Page 2 Dsc04177w
hì hì,em tự làm đấy ạ - Page 2 Dsc04175a
hì hì,em tự làm đấy ạ - Page 2 Dsc04174u
hì hì,em tự làm đấy ạ - Page 2 Dsc04168q
hì hì,em tự làm đấy ạ - Page 2 Dsc04167hd
hì hì,em tự làm đấy ạ - Page 2 Dsc04165ee
hì hì,em tự làm đấy ạ - Page 2 Dsc04164hs
hì hì,em tự làm đấy ạ - Page 2 Dsc04163qf

Bạn hướng dẫn mình đan mũ len màu xanh pha đen nhé. Cám ơn bạn nhiều.

thuhoaiyb

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
malen đã viết:
mấy cái ấy đều là mẫu người lớn, nếu mẫu trẻ em thì 1 là đan số mũi ấy nhưng đan kim nhỏ và len sợi nhỏ, len cotton hay baby thì chỉ đan 1 sợi thôi, mấy cái mũ ấy mình đan kim to lắm ^^ sợi chập đôi nữa cơ.
bạn muốn cái nào mình sẽ chỉ cho ban. chứ cả ba cái mũ đan vặn thừng của mình nó là ba kiểu khác nhau ^^
Bạn hướng dẫn mình mũ đầu tiên xanh-vàng-trắng nhé. Mũ đó trông hợp với em bé nhà mình. Bạn hướng dẫn từ đầu tới cuối nhé, để nhân dịp Tết mình đan luôn cho con mình. cảm ơn bạn

tyty90

tyty90
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
mình thấy mũ nào cũng đẹp hết lun,malen đan giỏi quá,3 tiếng là xong một mũ ah Crying or Very sad m đan dốt lắm,hix,malen ơi hướng dẫn chi tiết vào nhé Smile

malen

malen
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
meovang63 đã viết:

Bạn hướng dẫn mình đan mũ len màu xanh pha đen nhé. Cám ơn bạn nhiều.
Kiểu: Vặn thừng 3 - 3 + đan hạt gạo
Số kim như mẫu: (3+3)*5 + (5*5) = 55
Số kim: 6 hoặc 7 đối với kim gỗ. Kim inox thì số 7 hoặc 8.
Cách đan:
Đan Gấu: đan 10 hàng theo công thức (1k, 1p) đến hết hàng.
Đan Họa Tiết
Mình làm thành hình cho bạn xem cho dễ nhé. Vì chỉ có thể tạo chart hình tự chế nên hi vọng bạn không chê.
Quy định cho bạn dễ hình dung
Mũi xuống (k) = /
Mũi lên (p) = -
Mũi vặn thừng 3 – 3 mình để là 3 * 3 bạn nhé
6 mũi / = 6/
6 mũi - = 6-
Hàng 1: (-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/)
Hàng 2: (/-/6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-)
Hàng 3: (-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/)
Hàng 4: (/-/6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-)
Hàng 5: (-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/)
Hàng 6: (/-/6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-)
Hàng 7: -/- 3 * 3 -/-/-3 * 3 -/-/-3 * 3 -/-/-3 * 3 -/-/-3 * 3
Hàng 8: (/-/6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-)
Hàng 9: (-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/)
Hàng 10: (/-/6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-)
Hàng 11: (-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/)
Hàng 12: (/-/6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-)
Hàng 13: (-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/)
Hàng 14: (/-/6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-)
Hàng 15: (-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/)
Hàng 16: (/-/6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-)
Hàng 17: (-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/)
Hàng 18: (/-/6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-)
Hàng 19: -/- 3 * 3 -/-/-3 * 3 -/-/-3 * 3 -/-/-3 * 3 -/-/-3 * 3
Hàng 20: (/-/6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-)
Hàng 21: (-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/)
Hàng 22: (/-/6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-)
Hàng 23: (-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/)
Hàng 24: (/-/6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-)
Đổi qua màu số 2
Hàng 25: (-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/)
Hàng 26: (/-/6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-)
Hàng 27: (-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/)
Hàng 28: (/-/6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-)
Hàng 29: (-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/-/-6/-/)
Hàng 30: (/-/6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-)
Hàng 31: -/- 3 * 3 -/-/-3 * 3 -/-/-3 * 3 -/-/-3 * 3 -/-/-3 * 3
Hàng 32: (/-/6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-/-6-/-)
từ hàng số 33 bắt đầu sử dụng mũi 2ktog để giảm mũi tạo chóp nhọn cho mũ.
Hàng 33: (-2ktog 6/-/-2ktog 6/-/-2ktog 6/-/-2ktog 6/-/-2ktog 6/2ktog)
Hàng 34: (/-6-/-/6-/-/6-/-/6-/-/6-/)
Hàng 35: (-2ktog 6/-/-2ktog 6/-/-2ktog 6/-/-2ktog 6/-/-2ktog 6/2ktog)
Hàng 36: (/-6-/-/6-/-/6-/-/6-/-/6-/)
Hàng 37: (-2ktog 6/-/-2ktog 6/-/-2ktog 6/-/-2ktog 6/-/-2ktog 6/2ktog)
Hàng 38: (/-6-/-/6-/-/6-/-/6-/-/6-/)
Hàng 39: (-2ktog 6/-/-2ktog 6/-/-2ktog 6/-/-2ktog 6/-/-2ktog 6/2ktog)
Hàng 40: (/-6-/-/6-/-/6-/-/6-/-/6-/)
Hàng 41: (-2ktog 6/-/-2ktog 6/-/-2ktog 6/-/-2ktog 6/-/-2ktog 6/2ktog)
Hàng 42: (/-6-/-/6-/-/6-/-/6-/-/6-/)

tạm thời mình mới viết được tới đây thôi bạn ơi scratch . bạn đọc xem có hiểu mình đang lẳm nhảm gì không nhé Mad Mad , nếu hiểu mình sẽ viết tiếp, không mình sẽ đổi kiểu ^^ Razz bounce cheers :dan: :kni2: dan2

malen

malen
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
thuhoaiyb đã viết:
Bạn hướng dẫn mình mũ đầu tiên xanh-vàng-trắng nhé. Mũ đó trông hợp với em bé nhà mình. Bạn hướng dẫn từ đầu tới cuối nhé, để nhân dịp Tết mình đan luôn cho con mình. cảm ơn bạn
mình dạy bạn đan họa tiết và cách tính số mũi, còn bạn tự tính cho vừa với vòng đầu bé nhà bạn được không ạ, vì số mũi mình đan hiện tại là đan cho người lớn ạ.

malen

malen
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
tyty90 đã viết:mình thấy mũ nào cũng đẹp hết lun,malen đan giỏi quá,3 tiếng là xong một mũ ah Crying or Very sad m đan dốt lắm,hix,malen ơi hướng dẫn chi tiết vào nhé Smile
mình mới làm cái hướng dẫn nhưng hình như nhìn nó hơi phức tạp Mad Mad Mad >"< chắc phải đổi kiểu quá Mad Mad Mad Mad Mad *đập đầu vào tường*

tyty90

tyty90
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
hihi,cố lên cố lên,mà malen ở ninh bình ah,mình cũng quê ninh bình đấy,hay tết về học hỏi malen tý nhỉ :kni2:

thuynv

Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
Bạn ơi, cho mình xin chart phần vặn thừng của mũ màu xanh nhé. Bạn vặn thừng 3-3 phải không? Nhưng mình làm nó không đẹp như bạn. Mũ người lớn thì đan dài bao nhiêu cm thì chiết phần chóp mũ vậy bạn?

malen đã viết:[img]hì hì,em tự làm đấy ạ - Page 2 Dsc00371sq [/img]
hì hì,em tự làm đấy ạ - Page 2 Dsc04166dn
hì hì,em tự làm đấy ạ - Page 2 Dsc04179n
hì hì,em tự làm đấy ạ - Page 2 Dsc04177w
hì hì,em tự làm đấy ạ - Page 2 Dsc04175a
hì hì,em tự làm đấy ạ - Page 2 Dsc04174u
hì hì,em tự làm đấy ạ - Page 2 Dsc04168q
hì hì,em tự làm đấy ạ - Page 2 Dsc04167hd
hì hì,em tự làm đấy ạ - Page 2 Dsc04165ee
hì hì,em tự làm đấy ạ - Page 2 Dsc04164hs
hì hì,em tự làm đấy ạ - Page 2 Dsc04163qf

malen

malen
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
tyty90 đã viết:hihi,cố lên cố lên,mà malen ở ninh bình ah,mình cũng quê ninh bình đấy,hay tết về học hỏi malen tý nhỉ :kni2:
được thôi ^^ nhà mình ở ngay thành phố luôn ^^

malen

malen
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
thuynv đã viết:Bạn ơi, cho mình xin chart phần vặn thừng của mũ màu xanh nhé. Bạn vặn thừng 3-3 phải không? Nhưng mình làm nó không đẹp như bạn. Mũ người lớn thì đan dài bao nhiêu cm thì chiết phần chóp mũ vậy bạn?

màu xanh nào bạn ơi, có 3 cái ạ.

khi đan cho người lớn bạn có thể đan khoảng 18cm kể cả gấu rồi bắt đầu chiết chóp mũ, chiết 1 mũi 1 (nghĩa là sử dụng 1 mũi 2ktog ấy ạ)
sau đó cứ khoảng 4 hàng sử dụng 1 muiix 2ktog nữa, tiếp là khoảng 2 dòng, sau đó 1 dòng... cứ thế giảm phần không phải vặn thừng, đến khi phần không còn vặn thừng chỉ còn 1 mũi mới bắt đầu giảm cả để hoàn thành chóp nhọn.
khi ấy bạn đan tất cả là mũi xuống, đan 3 mũi giảm 1 mũi.
hàng sau là đan 2 giảm 1
cứ thế cho đến khi trên kim còn dưới 10 mũi thì tiến hành khâu là oke ạ ^^

thuhoaiyb

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
malen đã viết:
mình dạy bạn đan họa tiết và cách tính số mũi, còn bạn tự tính cho vừa với vòng đầu bé nhà bạn được không ạ, vì số mũi mình đan hiện tại là đan cho người lớn ạ.
Ok. Bạn chỉ cho mình hoạ tiết và cách tính số mũi, cả phần pha len thế nào cho đẹp nữa nhé. Còn vòng đầu mình sẽ đo em bé nhà mình. Em bé nhà mình mới 2 tuổi thôi mà

tyty90

tyty90
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
nhà m ở ngay gần bến xe ý,nhà malen ở đâu happy1

thuynv

Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
Mũ màu xanh hình số 8 đó bạn, mình đan kim dây nhưng khi chiết chóp mũ khó quá, bạn có dùng kim dây không? Chỗ vặn thừng đó bạn, bạn dùng vặn thừng trái và phải luôn phải không? Vặn thừng 3-3 phải không bạn? Mấy dòng bạn vặn thừng 1 lần? Mình thử làm nhưng không đẹp như bạn, hic....

malen đã viết:

khi đan cho người lớn bạn có thể đan khoảng 18cm kể cả gấu rồi bắt đầu chiết chóp mũ, chiết 1 mũi 1 (nghĩa là sử dụng 1 mũi 2ktog ấy ạ)
sau đó cứ khoảng 4 hàng sử dụng 1 muiix 2ktog nữa, tiếp là khoảng 2 dòng, sau đó 1 dòng... cứ thế giảm phần không phải vặn thừng, đến khi phần không còn vặn thừng chỉ còn 1 mũi mới bắt đầu giảm cả để hoàn thành chóp nhọn.
hàng sau là đan 2 giảm 1

thuynv

Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
Nhìn hình mình thấy giống như bạn vặn thừng tới đỉnh mũ luôn ah?
malen đã viết:

hàng sau là đan 2 giảm 1

malen

malen
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
tyty90 đã viết:nhà m ở ngay gần bến xe ý,nhà malen ở đâu happy1
hên ghê nhà mình ở qua đường tàu, cách bến xe 500m, chỗ nhà hàng Hiếu Tròn ó ^^ cheers

malen

malen
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
thuynv đã viết:Nhìn hình mình thấy giống như bạn vặn thừng tới đỉnh mũ luôn ah?
mình vặn đến đỉnh luôn bạn ạ ^^
cái này là kiểu kết hợp giữa mũi lên, mũi xuống và mũi vặn thừng.
bạn phải đan gấu bằng mũi 2 lên 2 xuống, dài khoảng 5cm
mình bắt mối là 54 mũi
mình đan kim gỗ không phải kim vòng, đan kim số 6, len chập 2 nên nhìn nó xốp và to vậy đấy bạn ạ.
Vặn thừng của mình là 2-2 chứ không phải 3-3, cái 3-3 là cái đen xanh, cái 4-4 là cái 3 màu ^^
Mình vặn thừng liên tiếp và vặn lên đến đỉnh mũ luôn, khi đan được 1/3 mũ, khoảng 15cm kể cả phần gấu gấp lên bên trên thành viền bên ngoài mình bắt đầu giảm mũi bằng cách đan chập hai mũi lên để tạo thành 1 mũi lên.
tùy theo ý thích bạn có thể giảm mũi nhanh hoặc chậm, nếu giảm nhanh thì mũ của bạn sẽ ngắn và tròn còn giảm chậm mũ sẽ dài và nhọn lên trên.
(lưu ý chỉ giảm mũi ở lượt đan lẻ thôi nhá)Giảm chậm thì bắt đầu từ hàng giảm mũi đầu tiên, sau 1 lượt quay đi quay về của kim thì tiếp tục giảm 1 mũi, lưu ý giảm cả hai bên trước và sau cho cân đối. nghĩa là sau hàng giảm đầu tiên (hàng lẻ) thì hàng lẻ tiếp ngay sau đó lại giảm tiếp.
Còn đối với giảm nhanh thì thay vì giảm ở tất cả các hàng lẻ thì chúng ta sẽ giảm xen kẽ giữa càng hàng. bắt đầu từ hàng lẻ đầu tiên giảm, hàng chẵn tiếp theo cũng giảm... cứ thế cho đến khi chỉ còn lại các mối vặn thừng.
Lưu ý trong khi các mũi không phải vặn thừng bị giảm dẫn thì các mũi vặn thừng vẫn đan bình thường, đến phần vặn thừng vẫn vặn như thường.
để có được vặn thừng dày và nhìn béo thì chúng ta nên thu ngắn khoảng cách giữa các mối vặn thừng.
Bình thường nếu muốn dài mình đan 12 hàng mới vặn, giờ muốn ngắn lại mình đổi qua còn 6 hoặc 8 hàng đã vặn thừng.
mình làm thì tốt nhưng diễn giải không giỏi lắm Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect ^^ nếu mình có thời gian mình sẽ thử làm cái video ^^ scratch

malen

malen
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
thuhoaiyb đã viết:
Ok. Bạn chỉ cho mình hoạ tiết và cách tính số mũi, cả phần pha len thế nào cho đẹp nữa nhé. Còn vòng đầu mình sẽ đo em bé nhà mình. Em bé nhà mình mới 2 tuổi thôi mà
ok bạn, buổi tối mình trả lời bạn nhé, giờ mình phải đi làm mất rùi ^^

thuhoaiyb

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
malen đã viết:
ok bạn, buổi tối mình trả lời bạn nhé, giờ mình phải đi làm mất rùi ^^
Ok. Mình sẽ đợi, cảm ơn bạn nhiều!

tyty90

tyty90
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
malen đã viết:
hên ghê nhà mình ở qua đường tàu, cách bến xe 500m, chỗ nhà hàng Hiếu Tròn ó ^^ cheers
ah ha,hàng xóm hàng xóm,nhà mình ngay trong đại phong ý,hehe,ở gần nhau ghê lun Laughing

malen

malen
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
tyty90 đã viết:
ah ha,hàng xóm hàng xóm,nhà mình ngay trong đại phong ý,hehe,ở gần nhau ghê lun Laughing
đúng thế, chung cả nhà văn hóa nữa. hai phố toàn đi họp chung ing ^^ hay thật đó

malen

malen
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
thuhoaiyb đã viết:
Ok. Mình sẽ đợi, cảm ơn bạn nhiều!
bạn đọc cái này trước để biết về phần giảm mũi bạn nhé ^^
[/quote]
mình bắt mối là 54 mũi
mình đan kim gỗ không phải kim vòng, đan kim số 6, len chập 2 nên nhìn nó xốp và to vậy đấy bạn ạ.
Vặn thừng của mình là 2-2 chứ không phải 3-3, cái 3-3 là cái đen xanh, cái 4-4 là cái 3 màu ^^
Mình vặn thừng liên tiếp và vặn lên đến đỉnh mũ luôn, khi đan được 1/3 mũ, khoảng 15cm kể cả phần gấu gấp lên bên trên thành viền bên ngoài mình bắt đầu giảm mũi bằng cách đan chập hai mũi lên để tạo thành 1 mũi lên.
tùy theo ý thích bạn có thể giảm mũi nhanh hoặc chậm, nếu giảm nhanh thì mũ của bạn sẽ ngắn và tròn còn giảm chậm mũ sẽ dài và nhọn lên trên.
(lưu ý chỉ giảm mũi ở lượt đan lẻ thôi nhá)Giảm chậm thì bắt đầu từ hàng giảm mũi đầu tiên, sau 1 lượt quay đi quay về của kim thì tiếp tục giảm 1 mũi, lưu ý giảm cả hai bên trước và sau cho cân đối. nghĩa là sau hàng giảm đầu tiên (hàng lẻ) thì hàng lẻ tiếp ngay sau đó lại giảm tiếp.
Còn đối với giảm nhanh thì thay vì giảm ở tất cả các hàng lẻ thì chúng ta sẽ giảm xen kẽ giữa càng hàng. bắt đầu từ hàng lẻ đầu tiên giảm, hàng chẵn tiếp theo cũng giảm... cứ thế cho đến khi chỉ còn lại các mối vặn thừng.
Lưu ý trong khi các mũi không phải vặn thừng bị giảm dẫn thì các mũi vặn thừng vẫn đan bình thường, đến phần vặn thừng vẫn vặn như thường.
để có được vặn thừng dày và nhìn béo thì chúng ta nên thu ngắn khoảng cách giữa các mối vặn thừng.
Bình thường nếu muốn dài mình đan 12 hàng mới vặn, giờ muốn ngắn lại mình đổi qua còn 6 hoặc 8 hàng đã vặn thừng.
mình làm thì tốt nhưng diễn giải không giỏi lắm Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect ^^ nếu mình có thời gian mình sẽ thử làm cái video ^^ scratch [/quote]
cách tính như sau.
bạn đan mẫu thử gồm mẫu như mình hướng dẫn sau đây. sau đó bạn đo chiều rộng và dài xem được bao nhiêu rồi lấy số đo em bé nhà bạn chia ra xem được mấy phần, nhân lên và làm là được ^^.
về khoản pha màu thì tùy thích, bạn thích màu gì cũng được, cho nó có vẻ hài hòa là được, các khoảng màu thì như sau, 45% là màu 1 từ gấu lên + quả bông, 35% là màu 2 và 20% là màu cuối ^^
về chiều dài thiflawpj đi lặp lại 12 hàng sau
bắt mối 18 mũi vì là vặn thừng 4-4, giảm dần 2 mũi ở phần k8 nếu là vặn thừng 3-3
hàng 1, 3, 5, 9, 11: p1, k1, p1, k1, p1, k8, p1, k1, p1, k1, p1
hàng 2, 4, 6, 8, 10, 12: k1, p1, k1, p1, k1, p8, k1, p1, k1, p1, k1
hàng 7 (hàng vặn thừng): p1, k1, p1, k1, p1, mũi vặn thừng, p1, k1, p1, k1, p1
lưu ý khi bạn đan vào mũ, nhỡ đan 3 - 5cm hàng đan k2, p2 (hoặc k1, p1) làm gấu nhé, kim nhớ nhỏ hơn để gấu không bị bai khi bé đội ^^

thuhoaiyb

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
malen đã viết:
mình bắt mối là 54 mũi
mình làm thì tốt nhưng diễn giải không giỏi lắm Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect Suspect ^^ nếu mình có thời gian mình sẽ thử làm cái video ^^ scratch [/quote]
cách tính như sau.
bạn đan mẫu thử gồm mẫu như mình hướng dẫn sau đây. sau đó bạn đo chiều rộng và dài xem được bao nhiêu rồi lấy số đo em bé nhà bạn chia ra xem được mấy phần, nhân lên và làm là được ^^.
về khoản pha màu thì tùy thích, bạn thích màu gì cũng được, cho nó có vẻ hài hòa là được, các khoảng màu thì như sau, 45% là màu 1 từ gấu lên + quả bông, 35% là màu 2 và 20% là màu cuối ^^
bắt mối 18 mũi vì là vặn thừng 4-4, giảm dần 2 mũi ở phần k8 nếu là vặn thừng 3-3
lưu ý khi bạn đan vào mũ, nhỡ đan 3 - 5cm hàng đan k2, p2 (hoặc k1, p1) làm gấu nhé, kim nhớ nhỏ hơn để gấu không bị bai khi bé đội ^^[/quote]

Ôi, cảm ơn bạn nhiều lắm. Nhưng bạn chỉ cho mình cách làm quả bông được ko? Mình chưa làm bao giờ.
Với lại tư vấn cho mình xem cách vặn thừng thế nào cho đẹp vì chiều mình mày mò làm thử vặn thừng nó ko đẹp, cứ cứng đơ chứ ko mềm. Với lại len mình đan là len baby sợi nhỏ thì có nên chập lại ko hay cứ đan 1sợi?

thuhoaiyb

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
malen đã viết:
mình bắt mối là 54 mũi
cách tính như sau.
lưu ý khi bạn đan vào mũ, nhỡ đan 3 - 5cm hàng đan k2, p2 (hoặc k1, p1) làm gấu nhé, kim nhớ nhỏ hơn để gấu không bị bai khi bé đội ^^[/quote]

Mình lại làm phiền bạn một chút là làm thế nào để khép thành vòng tròn cho mũ. Chứ nếu cứ đan bình thường rồi khâu lại chắc xấu lắm. Mình thấy mũ bán ngoài họ đan vòng tròn luôn. Nếu là móc thì dễ hơn bạn nhỉ.

malen

malen
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
đan kim vòng thì sẽ tạo được vòng tròn mũ, có điều đan kim ấy nó hơi lằng nhằng, mình lười nên ít dùng, nếu khâu khéo thì cũng không hề nhìn thấy vết khâu đâu bạn ạ, nếu không thì bạn có thể móc mũ, mũ móc cũng rất đẹp, mỗi cái đẹp mỗi kiểu.
làm quả bông dễ không à, bạn lấy 1 miếng bìa cứng, cắt ra với bề ngang khoảng 10cm, bế dài tùy ý, 20cm gì đó, sau đó cứ cuộn lên vòng tròn quanh bề ngang, đến khi cả thấy bề nổi lên dày khoảng 3-4cm thì bạn cắt dây, sau đó tuột cuộn len ra, dùng len buộc thắt lại giữa, rút chặt, cắt hết những sợi len nối vào nhau, tỉa cho xinh là được ^^
len baby là quá nhỏ. nếu đan len ấy phải chập 3 thì mối vặn thừng mới nổi đẹp được, chứ không nhìn nó cứ tủn mà tủn mủn ấy bạn ạ ^^

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 2 trong tổng số 4 trang]

Chuyển đến trang : Previous  1, 2, 3, 4  Next