Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

vanbinh

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Giảm cổ bằng cách luồn chỉ chờ? 301749 Giảm cổ bằng cách luồn chỉ chờ? 301749 Các chị ơi ! em đang đan 1 cái áo cho bé gái (áo cổ tròng, tay nách vuông), thân sau của áo : phânhướng dẫn ghi là: Lần 1: ra kim 15M giữa,Lần 2: ra kim 4M/bên, Lần 3: ra kim 2M/bên song song giảm cổ là lùi vai. Lần 4: ra kim 1M/bên.

Em giảm lần 1 rồi ạ(15M giữa) như vậy hai que đan nằm 2 bên cổ, rồi mình giảm lần 2 nh thế nào ạ, thấy phần hướng dẫn cô giáo ghi la giảm bằng cách luồn chỉ chờ ma em không hiểu, nếu mình giảm bên trái trước, vậy bên phải mình nối chỉ vô như thế nao ? em rối quá không biết phải làm sao? các chị giúp em với....... Giảm cổ bằng cách luồn chỉ chờ? 793767

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Theo chị luồn chỉ chờ nghĩa là luồn chỉ vào các mũi (ở đây là phần vai bên trái chẳng hạn) rồi để chờ ở đấy, đan hết phần vai bên phải trước, kết thúc rồi thì lại luồn que đan vào các mũi đã chờ để đan nốt phần vai bên trái.

Còn cách giảm lần 2 chị đọc chị cũng không hiểu rõl lắm. Nhưng đại khái là khi đan vai bên phải, vừa chiết tiếp phần nách, vừa chiết từ cổ ra cho nó cong cong 1 chút. Ý là như vậy em thử mò xem.

Đúng là đan hết 1 bên vai thì phải nối chỉ vào để đan tiếp phần vai bên trái.

Cách này cũng tương tự cách chị chỉ chiết cổ trên diễn đàn thôi, nhưng cách của diễn đàn là không luồn chỉ chờ mà là để các mũi chờ trên que đan trái luôn, khỏi rút ra rút vô:
http://www.danmoc.net/forum-f2/topic-t50.htm#176

http://www.danmoc.net

vanbinh

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Cám ơn chị ROSA nhieu nhe! để em mò thử xem.

Winter

Winter
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Hihi, nghe giống như bạn vanbinh học ở NVHPN ấy, phải không nhỉ?
Cách giam cổ như vầy nè:
- Lần 1, ra 15 M, nhưng không phải thao tác ra kim mà luồn 15M này vào 1 sợi chỉ (dùng khác màu cho dễ nhìn). Lúc này 2 que đan nằm 2 bên cổ.
- Cho các mũi ở 1 bên que đan vào kim chờ. Xử lý tiếp các mũi còn lại (còn nằm trên que đan).
Tiếp tục giảm lần 2, 3, ... như tài liệu ghi. SỐ mũi giảm vẫn không ra kim mà luồn tiếp vào sợi chỉ đã nói ở trên. (VD: lần 2: ra kim 4M/bên: luồn 4 M vào sợi chỉ chờ, rồi đan tiếp)
- Sau khi giảm xong 1 vai, luồn hết các mũi vào sợi chỉ chờ.
Nối chỉ và làm tương tư với vai bên kia.
Lưu ý: cô ghi ra 4M/bên: tức là mỗi bên vai ra 4M đấy.

Số mũi mình đã cho vào kim chờ, lát nữa để khều làm cổ. Xem tiếp bài xem cô viết gì nhé ^v^

vanbinh

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Giảm cổ bằng cách luồn chỉ chờ? 839435 Cám ơn Winter nhe! Sao bạn biết hay thế nhỉ? đúng là mình học bài đó ở NVHPN, vì bận việc quá mà mình không thể học tiếp tục được mà phải nghĩ nữa chừng, ở nhà tự mài mò ...vậy.

Để mình làm thử theo cách của bạn nhe!

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]