Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Chuyển đến trang : 1, 2  Next

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 2 trang]

1que đan vòng Empty que đan vòng 8/12/2009, 10:35

titi

titi
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
em nghe nói đan mũ phải dùng que đan vòng.
vậy que đan vòng là gì?
có phải là que có sợi dây dài nối ở 2 que đan ko?

2que đan vòng Empty Re: que đan vòng 8/12/2009, 14:15

ốc tiêu

Cuộn len to
Cuộn len to
Theo ốc tiêu được biết thì đan vòng tròn có thể đan bằng 2 cách với 2 loại kim đan sau :
- Đan bằng circular needles. ( que đan có 2 đầu nhọn được nối với nhau bởi sợi dây), dùng để đan nón, áo ...
que đan vòng X1ptfhxpxjfpjlyygdjn00q

- Đan bằng double point needles: que đan thẳng nhọn 2 bên đầu, dùng để đan vớ , găng tay ...mỗi lần đan vòng tròn sẽ kết hợp 3 cây, hoặc 4 cây...

que đan vòng 1readytostitchlg

chị em có ai biết thêm thì bổ sung với.

3que đan vòng Empty Re: que đan vòng 8/12/2009, 18:08

titi

titi
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
nếu dùng circular needles để đan nón thì phải đan làm sao để cho nó thành hình tròn

4que đan vòng Empty Re: que đan vòng 8/12/2009, 23:50

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
titi đã viết:nếu dùng circular needles để đan nón thì phải đan làm sao để cho nó thành hình tròn
Circular needles thông thường chỉ dùng để đan những vòng tròn rộng (vd như áo váy), khi bắt nhiều mũi thì sẽ rất dễ tưởng tượng, làm sao để đan nối liền hai mũi đầu và cuối thì nó sẽ kín, mà kín thì thành vòng tròn que đan vòng 252296 Nếu đan những đồ nhỏ hơn như găng, tất thì dùng double point needles. Với mũ len thì dùng loại nào cũng được nhưng khi đan phải rút sợi dây ra một chút, tuy nhiên tới lúc bớt mũi phía trên thì hơi khó hơn. Bạn có thể xem video dạy cách đan kim vòng hoặc vào you tube search circular needles.

5que đan vòng Empty Re: que đan vòng 9/12/2009, 17:12

titi

titi
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
chocomint đã viết:
titi đã viết:nếu dùng circular needles để đan nón thì phải đan làm sao để cho nó thành hình tròn
Circular needles thông thường chỉ dùng để đan những vòng tròn rộng (vd như áo váy), khi bắt nhiều mũi thì sẽ rất dễ tưởng tượng, làm sao để đan nối liền hai mũi đầu và cuối thì nó sẽ kín, mà kín thì thành vòng tròn que đan vòng 252296 Nếu đan những đồ nhỏ hơn như găng, tất thì dùng double point needles. Với mũ len thì dùng loại nào cũng được nhưng khi đan phải rút sợi dây ra một chút, tuy nhiên tới lúc bớt mũi phía trên thì hơi khó hơn. Bạn có thể xem video dạy cách đan kim vòng hoặc vào you tube search circular needles.
em ko hiểu ở chỗ khi đan phải rút sợi dây ra một chút
tại sao khi bớt mũi phía trên thì hơi khó vậy?

6que đan vòng Empty Re: que đan vòng 10/12/2009, 11:57

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
titi đã viết:
chocomint đã viết:
Không biết làm sao cho em dễ hiểu nữa. Em xem ảnh này coi có hình dung ra k nhé.que đan vòng Image006u
Bởi vì chiều rộng sản phẩm của em ngắn hơn sợi dây nối cho nên khi đan thì mình tìm cách thu ngắn chiều dài của dây nối thôi. Nói nôm na là vậy, khi bắt mũi xong em chọn hai mũi ở giữa rồi lôi sợi dây qua đó là ok mà. Khi bớt mũi dần dần thì số mũi lại càng ít hơn nữa, tới khi còn 6 -8 mũi gì đó thì dù có rút hết sợi dây vào cũng vẫn hơi khó đan, nhưng cũng k phải là k làm được. Còn nếu cảm thấy khó quá thì em sử dụng double point needles đi, đan cũng vậy thôi mà. que đan vòng 584639
que đan vòng Image006u

7que đan vòng Empty Re: que đan vòng 10/12/2009, 16:29

titi

titi
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
dạ em hiểu rồi cảm ơn chị
em muốn đan cho em 1 cái nón chị có thể tư vấn giúp em là nên chọn sợi len, que đan vòng và mẫu đan được ko?

8que đan vòng Empty Re: que đan vòng 10/12/2009, 21:11

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
titi đã viết:dạ em hiểu rồi cảm ơn chị
em muốn đan cho em 1 cái nón chị có thể tư vấn giúp em là nên chọn sợi len, que đan vòng và mẫu đan được ko?
Em ạ, về mẫu đan thì chị toàn tự tạo ra thôi, hoặc nhìn hình thấy cái nào hay hay thì mình bắt chước theo, thấy hoa văn nào thích thích thì mình đan, vì nguyên tắc đan nó là vậy rồi mà, thêm bớt mũi cho thành dáng mũ là ok. Căn bản là em thích kiểu nào thì chị có thể hướng dẫn thêm cách thêm bớt mũi gì đó thôi. Thực mỹ tri kì vị mà em, có kiểu chị thích nhưng chắc gì em đã thích và ngược lại, phải k que đan vòng 571279 về sợi và kim đan em có thể nhờ người bán hàng tư vấn thêm, loại kim nào hợp với sợi mà em chọn. Chị thấy đan mũ nếu không muốn đan kiểu có nhiều hoa văn thì dùng len lông, len xù và đan trơn cũng dễ thương lắm. Chúc em thành công nhé

9que đan vòng Empty Re: que đan vòng 11/12/2009, 08:31

titi

titi
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
em thích mẫu có vặn thừng
với lại khi đan đến độ dài bao nhiêu (mấy hàng) thì mình mới bớt mũi?

10que đan vòng Empty Re: que đan vòng 11/12/2009, 10:39

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
titi đã viết:em thích mẫu có vặn thừng
với lại khi đan đến độ dài bao nhiêu (mấy hàng) thì mình mới bớt mũi?
Cũng tùy loại em ạ, nếu đan kiểu mũ nồi thì khác mà đan kiểu mũ dài rồi nó dựng lên trên thì khác mà đan kiểu để nó rủ rủ xuống thì lại khác nữa. Và không tính được mấy hàng thì bớt mũi mà tính bằng độ dài mũ, giống như khi người ta cắt vải may áo ấy, vì tính số hàng thì tùy loại len, kim đan và tùy hoa văn mà các hàng độ dài cũng khác nhau mà. Em thích đan dáng mũ như thế nào? Còn về vặn thừng thì có nhiều cách đan vặn thừng trong diễn đàn rồi em có thể xem công thức và áp dụng vào mũ của mình mà. Hoặc nếu không thì cứ chọn một cái mũ mà em thích, post ảnh lên đây rồi chị em mình cùng tính tiếp :p

11que đan vòng Empty Re: que đan vòng 11/12/2009, 20:06

titi

titi
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
que đan vòng Beanie7
em thích mẫy này chị xem có hợp với tuổi 15 của em ko?
ko biết cái này là đan hay móc nữa!

12que đan vòng Empty Re: que đan vòng 11/12/2009, 21:42

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
titi đã viết:que đan vòng Beanie7
em thích mẫy này chị xem có hợp với tuổi 15 của em ko?
ko biết cái này là đan hay móc nữa!

Hơ, em ơi kiểu này chị k biết, chị k nhìn đc hoa văn của nó. Về dáng mũ thì em tham khảo link này nhé, chị thấy hướng dẫn rất chi tiết rồi, áp dụng kiểu hoa văn mà em thích vào đó là được. Có lẽ đan dài hơn hướng dẫn một chút để mũ có độ rủ là ok.
http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?t=6768

13que đan vòng Empty Re: que đan vòng 12/12/2009, 08:40

titi

titi
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
nếu đan nón cho tuổi teen thì mình dùng màu nào sẽ hợp?

14que đan vòng Empty Re: que đan vòng 12/12/2009, 11:51

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
titi đã viết:nếu đan nón cho tuổi teen thì mình dùng màu nào sẽ hợp?
Em ơi em mới là teen cơ mà, chắc chắn em update teen style hơn chị chứ nhỉ. Razz chị thì suốt đời chỉ thích màu trắng thôi Laughing tuy nhanh bẩn cơ mà dễ mix đồ và dễ thương :X

15que đan vòng Empty Re: que đan vòng 12/12/2009, 12:43

nguyenha_112

nguyenha_112
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
chocomint đã viết:
titi đã viết:
chocomint đã viết:
Không biết làm sao cho em dễ hiểu nữa. Em xem ảnh này coi có hình dung ra k nhé.que đan vòng Image006u
Bởi vì chiều rộng sản phẩm của em ngắn hơn sợi dây nối cho nên khi đan thì mình tìm cách thu ngắn chiều dài của dây nối thôi. Nói nôm na là vậy, khi bắt mũi xong em chọn hai mũi ở giữa rồi lôi sợi dây qua đó là ok mà. Khi bớt mũi dần dần thì số mũi lại càng ít hơn nữa, tới khi còn 6 -8 mũi gì đó thì dù có rút hết sợi dây vào cũng vẫn hơi khó đan, nhưng cũng k phải là k làm được. Còn nếu cảm thấy khó quá thì em sử dụng double point needles đi, đan cũng vậy thôi mà. que đan vòng 584639
que đan vòng Image006u
kiểu này em xem trên mạng có tên là magic loop, em làm thử nhưng mà thấy giữa chỗ nối 2 đầu với điểm giữa ấy nó không liền mạch mà giãn to lắm (dù em có kéo sợi) làm thế nào cho nó liền giờ chị???

16que đan vòng Empty Re: que đan vòng 12/12/2009, 17:22

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
[/quote]
kiểu này em xem trên mạng có tên là magic loop, em làm thử nhưng mà thấy giữa chỗ nối 2 đầu với điểm giữa ấy nó không liền mạch mà giãn to lắm (dù em có kéo sợi) làm thế nào cho nó liền giờ chị???[/quote]
mình vẫn thường dùng cách này và thấy không có vấn đề gì, có thể vì mỗi hàng mình lại lôi sợi dây ra ở những vị trí khác nhau nên nó đỡ bị giãn to ở một điểm hơn chăng

17que đan vòng Empty Re: que đan vòng 13/12/2009, 15:54

titi

titi
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
http://www.bookstitch.com/Products/ProductDetail.aspx?ProductID=2224
em thấy có loại que đan này ko biết dùng để làm gì mong chị giúp em

18que đan vòng Empty Re: que đan vòng 13/12/2009, 18:31

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
titi đã viết:http://www.bookstitch.com/Products/ProductDetail.aspx?ProductID=2224
Cái này chính là circular needles đó em, chị cũng mua một đôi tương tự của Lena nhưng thấy chất lượng cũng k hơn gì kim tàu ở đinh liệt mà giá cả thì mắc hơn nhiều, chỉ đc cái là nhẹ hơn thôi, nhưng thấy cũng k quan trọng lắm. hihi

19que đan vòng Empty Re: que đan vòng 13/12/2009, 18:46

titi

titi
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
em thấy ở đầu của dây có cái gì màu trắng đục là sao?
em mua len của lena khoảng 60.000d /1cuộn như vậy có mắc lắm ko?

20que đan vòng Empty Re: que đan vòng 13/12/2009, 21:14

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
titi đã viết:em thấy ở đầu của dây có cái gì màu trắng đục là sao?
-> k hiểu em hỏi cái màu trắng đục là cái nào, kim của chị giống y như kim bình thường. Len của Lena chị mới đan hai loại, một loại 88k thì cũng ok, loại kia 53k thì không thích lắm, thấy giống như len tàu bán trong túi nilon thôi. Cả hai loại đều là lion brand.

21que đan vòng Empty Re: que đan vòng 13/12/2009, 21:26

he0datng0_2312

he0datng0_2312
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
titi đã viết:http://www.bookstitch.com/Products/ProductDetail.aspx?ProductID=2224
loại này thường dùng đan mũ, cổ áo... nherang em thấy cô bán hàng bảo thế. nherang em cũng mua 1 cái về định đan nhưng chẳng biết đan kiểu gì Sad Sad Sad

22que đan vòng Empty Re: que đan vòng 14/12/2009, 07:35

titi

titi
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
chocomint đã viết:
titi đã viết:em thấy ở đầu của dây có cái gì màu trắng đục là sao?
-> k hiểu em hỏi cái màu trắng đục là cái nào, kim của chị giống y như kim bình thường. Len của Lena chị mới đan hai loại, một loại 88k thì cũng ok, loại kia 53k thì không thích lắm, thấy giống như len tàu bán trong túi nilon thôi. Cả hai loại đều là lion brand.
chị nhìn kĩ giữa 2 que đan thì thấy có 2 cục màu trắng giống như dùng để móc vật gì vậy. Em ko hiểu dùng để làm gì. Nó # với circular needles 1 tý
thế chị mua lion brand loại nào mà 88k vậy? em định mua
lion brand > 860 vanna's choice / pink 860 để đan mũ chị thấy có thích hợp ko?
nếu đan mũ, khăn thì mình dùng len nào sẽ hợp?

23que đan vòng Empty Re: que đan vòng 14/12/2009, 11:18

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
chị nhìn kĩ giữa 2 que đan thì thấy có 2 cục màu trắng giống như dùng để móc vật gì vậy. Em ko hiểu dùng để làm gì. Nó # với circular needles 1 tý
thế chị mua lion brand loại nào mà 88k vậy? em định mua
lion brand > 860 vanna's choice / pink 860 để đan mũ chị thấy có thích hợp ko?
nếu đan mũ, khăn thì mình dùng len nào sẽ hợp?[/quote]
Vanna's choice 860 là giống hệt len của chị đó, chị cũng đan mũ bằng len đó, nói chung cũng ok. Cái 88k là homespun, sợi len cũng mềm nhưng nó là loại len sần nên đan lên không thích lắm, chỉ tại chị mê cái màu almond cream đó quá nên vẫn cố lấy, cũng căn bản cái homespun này một cuộn là 170g nên giá cũng cao hơn chút. Hai cái hạt màu trắng đó chị nghĩ dùng để tháo rời sợi dây ra đan như kim thường chăng. Chị k rõ lắm vì kim của chị không có cái đó

24que đan vòng Empty Re: que đan vòng 14/12/2009, 18:54

titi

titi
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
chị có thể nói cho em biết sơ lược về cách làm 1 cái mũ ko?
như là đan chân nón bao nhiêu cm hay là bao nhiêu cm thì mới bắt đầu bớt mũi chẳng hạn

25que đan vòng Empty Re: que đan vòng 14/12/2009, 22:04

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
titi đã viết:chị có thể nói cho em biết sơ lược về cách làm 1 cái mũ ko?
như là đan chân nón bao nhiêu cm hay là bao nhiêu cm thì mới bắt đầu bớt mũi chẳng hạn
Chị đã trả lời một bạn ở đây rồi nhé
http://www.danmoc.net/forum-f8/topic-t726.htm
đan bằng len giống như em nói đó
Hoặc tham khảo thêm link dưới đây nếu em muốn đan dáng mũ nồi
http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?t=6768
chúc em thành công.

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 2 trang]

Chuyển đến trang : 1, 2  Next