Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

vsmtmienbac

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Hôm nay mình xin mạn phép khai giảng lớp hướng dẫn móc mini này nhé, tay nghề của mình thì chỉ bình thường thôi, vẫn còn đang vừa làm vừa học, nhưng để đáp ứng nhu cầu cho các bạn chưa biết tí tẹo gì về món handmade này mình sẽ hướng dẫn sơ lược về những lý thuyết cơ bản cần biết khi móc (chủ yếu là hướng dẫn móc thú len, còn khăn mũ áo quần găng tay tất vớ... gì gì đó thì sẽ xem xét vì nhiều quá dễ loạn) nhé!

Bài viết dưới đây mình copy từ note bên FB cá nhân của mình vì lười nghĩ để viết lại cái khác nên copy cho nhanh :v. Đây là những kiến thức cơ bản, ko rõ là có quá sơ sài không, các bạn đọc rồi cùng thảo luận nhé. Sau bài hướng dẫn này, thỉnh thoảng mình sẽ share chart, dịch chart để chúng ta cùng làm ra sản phẩm và khoe với nhau, nhỉ ^^. Nếu chart nào quá khó hiểu, mình sẽ quay video hướng dẫn trực tiếp, các bạn có đồng ý không

Lớp học chính thức khai giảng, sẽ có quà cho các học viên thân thiết, những bạn chăm chỉ thực hành và móc sẽ được share những chart đẹp và độc nhé, nếu nhiều bạn hứng thú chúng ta sẽ mở event tặng quà nữa, ôi ôi... Ko biết có học viên hay không đây mà đã nghĩ ra bao nhiêu là "giáo án" rồi

Chú ý: Tất cả những gì mình post lên là kiến thức và kinh nghiệm cá nhân, có thể còn thiếu sót, các bạn có thể góp ý thêm để hoàn thiện, share thoải mái nhưng đừng copy mang về làm của riêng nhé

1. Kiến thức cơ bản về móc - những mũi móc cần biết khi móc amigurumi.

Móc cũng như đan, là nghệ thuật chơi đùa cùng những cuộn len :3 (gọi thế cho nó màu mè văn vẻ). Những người ko biết thường nhầm lẫn giữa đan và móc, và khi mình nói mình đang móc, thì họ sẽ nghĩ là mình đang đan -_-

Đan (Knitting) thông thường sử dụng 2 que đan hoặc kim đan vòng, nhưng luôn luôn là 2 que trở lên (có thể dùng 3, 4 que... áp dụng khi phải đan vòng tròn như găng tay chẳng hạn). Còn móc (crochet) thì chỉ cần 1 que móc là bạn có thể thỏa sức tung hoành rồi

Cũng giống như que đan, que móc cũng có nhiều kích thước khác nhau tùy từng kích cỡ sợi len, kích thước sản phẩm. Bởi vì có những sản phẩm kích cỡ to đùng, nhưng cũng có mẫu chỉ nhỏ bằng... 1 đốt ngón tay.

Về cơ bản là vậy, bài viết này mình ko đi sâu vào phân tích cái này, nên dừng lại ở đây để chuyển qua phần các mũi móc nhé!

Chỉ cần lên google search "Crochet" rồi vào phần hình ảnh, bạn có thể thấy ứng dụng của móc. Quá nhiều luôn phải ko ạ? Khăn áo, mũ, găng tay, giày dép, hoa lá trang trí, lót ly trải bàn, đồ chơi... Đó chính là động lực để mình học móc. Móc vừa đơn giản lại vừa nhanh, ứng dụng đc nhiều (nếu đi sâu vào đan thì đan cũng có thể làm được, và đan cũng có bạt ngàn mẫu, nhưng cá nhân mình thấy ko thể phong phú và nhanh như móc được).

Bài viết có hạn nên ko thêm hướng dẫn vào đây, trên mạng cũng có nhiều diễn đàn hướng dẫn rồi ^^. Mình chỉ giới thiệu ở đây 2 link lấy từ blog của mình để các bạn ai chưa biết móc cơ bản thì vào tham khảo và thực hành:

Cách cầm kim móc:

Mũi bính:

Mũi móc đơn (Ký hiệu : X. Trong một số trường hợp, có thể quay đứng như dấu +):

Cách thực hiện : luồn kim móc vào chân bính, sợi vòng quanh kim và kéo nó qua để có 2 vòng trên kim móc. Sợi vòng quanh kim, kéo nó qua 2 vòng tròn trên kim. Lặp lại 2 bước này vào từng chân bính.

Mũi móc kép :

Cách thực hiện : Sợi vòng quanh kim, luồn kim móc vào phía trên mũi có sẵn, sợi vòng quanh kim và kéo xuyên qua một vòng tròn, sợi vòng quanh kim và kéo xuyên qua 2 vòng tròn đầu trên kim.Sợi vòng quanh kim lần nữa và kéo xuyên qua 2 vòng tròn sau trên kim móc, hoàn thành mũi kép.

Mũi móc kép thấp: Mũi này có chiều cao gấp đôi mũi đơn. Mũi này hay ứng dụng để làm cho sản phẩm có vẻ chặt chẽ, hay dùng trong móc giỏ.

Ký hiệu : T

Cách thực hiện : Luồn kim móc vào phía trên của mũi có sẵn, sợi vòng quanh kim và kéo qua 1 vòng tròn, sợi vòng quanh kim và kéo xuyên qua 3 vòng tròn trên kim.

Mũi móc ba (hay còn gọi là mũi móc kép đôi) : mũi này có tác dụng kéo cao sản phẩm, hay được dùng trong móc khăn choàng, khăn trải bàn ....

Cách thực hiện : Quấn sợi vòng quanh kim 2 lần rồi luồn kim vào phía trên mũi có sẵn. Sợi vòng quanh kim và kéo xuyên qua 2 vòng tròn đầu trên kim. Lặp lại 2 lần sợi vòng quanh kim như vậy để hoàn tất mũi móc

Và nhiều mũi móc khác tham khảo thêm trong link trên.

Nếu chỉ học để móc amigurumi, thì về cơ bản các bạn chỉ cần biết mũi sc (đơn) là có thể móc hầu hết tất cả các mẫu amigurumi, trừ 1 vài mẫu cần nhấn nhá hoặc có chút khác biệt. Và 2 mũi khác luôn luôn được sử dụng trong tất cả các mẫu amigurumi là inc và dec (tăng giảm mũi), cũng là ứng dụng của mũi đơn thôi.

Hình trên là để minh họa cho mũi sc (chữ x), inc (màu đỏ) và dec (màu xanh). Giải thích khoa học thì mình ko biết cách diễn đạt nhưng đại khái là thế này:

- Để tăng mũi: Bình thường ở 1 chân mình chỉ móc 1 mũi, nhưng giờ 1 chân mình móc 2 mũi rồi mới chuyển sang chân tiếp theo --> tăng được 1 mũi.

- Để giảm mũi: Bình thường ở 1 chân mình móc 1 mũi, giờ mình vòng qua 2 chân rồi mới rút sợi len qua --> Giảm đc 1 mũi.

Nói vậy để thấy, ngoại trừ cần 1 chút khéo tay thì để móc ra 1 em amigurumi cũng rất đơn giản chứ ko có gì khó khăn :v. Nhất là với những mẫu có chart hình thì hầu như ko cần phải phân tích gì nhiều, cứ nhìn hình rồi móc theo là được. Chú ý duy nhất là bắt đầu móc từ giữa vòng tròn móc ra :3. Bỏ ra chút thời gian và mình sẽ móc đc những em amigurumi thế này:

Làm đồ chơi, làm để tặng bạn bè, người thân... Dễ thương đấy chứ :3

À, mình được biết khá nhiều bạn biết móc nhưng lại chưa từng móc theo chart mà chỉ tự móc thành mẫu, mình thì từ ngày đầu tự học đã học theo chart rồi, sau khi móc quen thì mới không cần chart nữa, tuy nhiên với 1 vài mẫu khó thì vẫn phải nghiên cứu.

Nguồn bài viết : vi-vn.facebook.com

https://sites.google.com/site/hutbephottaihaiduong24h/

supersaiyan_91

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Không có hình bạn ơi, đọc khó hiểu quá

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]